ஷாஹீன் பாக் எதிர்ப்பாளர்கள் ஷாவின் இல்லத்திற்கு அணிவகுப்பை நிறுத்தி வைத்தனர்

By | 16th February 2020

அதிகாரிகளிடமிருந்து உரிய அனுமதியைப் பெற்ற பின்னர் புதிய குடியுரிமைச் சட்டம் குறித்த உரையாடலுக்காக ஷாஹீன் பாக் எதிர்ப்பாளர்கள் உள்துறை அமைச்சர் அமித் ஷாவின் இல்லத்திற்கு அணிவகுத்துச் செல்வார்கள் என்று திட்டமிட்ட பேரணி காரணமாக இப்பகுதியில் பாதுகாப்பு அதிகரிக்கப்பட்டதால் அமைப்பாளர்கள் ஞாயிற்றுக்கிழமை தெரிவித்தனர்.

ஞாயிற்றுக்கிழமை அணிவகுப்பை மேற்கொள்வதாக அறிவித்த ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள், சிறிது நேரம் கோரிய காவல்துறையினரின் ஒப்புதலுக்காக காத்திருப்பதாகக் கூறினர்.

தென்கிழக்கு டெல்லியில் உள்ள ஷாஹீன் பாக் என்ற இடத்தில் ஏராளமான பாதுகாப்புப் பணியாளர்கள் நிறுத்தப்பட்டனர், அங்கு குடியுரிமை திருத்தச் சட்டம் தொடர்பான உரையாடலுக்காக நூற்றுக்கணக்கான பெண்கள் எதிர்ப்பாளர்கள் ஷாவின் இல்லத்தை நோக்கி அணிவகுத்துச் சென்றனர்

உள்துறை அமைச்சரைச் சந்திப்பதற்கான எங்கள் கோரிக்கையை அவர்கள் அனுப்பியுள்ளதாகவும், அதை ஏற்பாடு செய்ய சிறிது நேரம் கோரியுள்ளதாகவும் பொலிசார் தெரிவித்தனர்” என்று போராட்டக்காரர்களில் ஒருவரான ஜாவேத் கான் கூறினார். காவல்துறையினரிடமிருந்து உறுதிப்படுத்தல் கிடைத்த பின்னர் எதிர்ப்பாளர்கள் தங்கள் அணிவகுப்பை மாற்றுவர் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

தேவையான அனுமதியைப் பெற முடியாமல், CAA எதிர்ப்பு ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் புதிய சட்டத்திற்கு எதிராக அவர்கள் போராட்டம் நடத்திய இடத்திற்குத் திரும்பினர்.

டி.சி.பி (தென்கிழக்கு) ஆர்.பி. மீனா, கூடுதல் டி.சி.பி (தென்கிழக்கு) குமார் ஞானேஷ் மற்றும் ஷாஹீன் பாக் எஸ்.எச்.ஓ உள்ளிட்ட பொலிஸ் அதிகாரிகள் போராட்டக்காரர்கள் குழுவுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்தியதுடன், மேலதிக நடவடிக்கைகளுக்காக தங்கள் விண்ணப்பம் சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகளுக்கு அனுப்பப்பட்டுள்ளதாக அவர்களுக்கு உறுதியளித்தனர்.

“ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் தங்கள் விண்ணப்பத்தின் நிலையைப் பற்றி தெரிந்து கொள்ள விரும்பினர். இது ஷாஹீன் பாக் முதல் உள்துறை அமைச்சரின் இல்லத்திற்கு அணிவகுத்துச் செல்வதற்கான அனுமதியைப் பற்றியது, அவர்கள் எங்களுக்கு வழங்கியிருந்தனர். விண்ணப்பம் டி.சி.பி புது தில்லிக்கு வழங்கப்பட்டது என்றும் இது மேலும் பொலிஸ் தலைமையகத்திற்கு சமர்ப்பிக்கப்படும், அது குறித்த இறுதி அழைப்பை எடுக்கும் “என்று துணை போலீஸ் கமிஷனர் (தென்கிழக்கு) மீனா கூறினார்.

மூன்று நாட்களுக்கு முன்பு, குடியுரிமை (திருத்த) சட்டம் தொடர்பான பிரச்சினைகளை தன்னுடன் விவாதிக்க விரும்பும் எவரும் தனது அலுவலகத்திலிருந்து நேரம் பெறலாம் என்று ஷா கூறியிருந்தார்.

“(நாங்கள்) மூன்று நாட்களுக்குள் நேரம் கொடுப்போம்” என்று உள்துறை அமைச்சர் கூறியிருந்தார்.

ஷாஹீன் பாக் நகரில் ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள், முக்கியமாக பெண்கள், கடந்த இரண்டு மாதங்களாக CAA, குடிமக்களின் தேசிய பதிவு மற்றும் தேசிய மக்கள் தொகை பதிவுக்கு எதிராக உள்ளிருப்பு போராட்டம் நடத்தி வருகின்றனர்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *