கெஜ்ரிவால் எதிர்க்கட்சிக்கு ஒரு சாலை வரைபடத்தை பரிசளிக்கிறார்

By | 13th February 2020

கெஜ்ரிவால் மோடிக்கும் ஷாவுக்கும் சிந்தனைக்கு சில உணவுகளை வழங்கியுள்ளார், ஆனால் பாஜகவின் பெரும்பான்மையை கொம்புகளால் எடுத்துக்கொள்வது, இதுவரை செய்துகொண்டிருப்பதைப் போல, ஆச்சரியப்பட வேண்டிய எதிர்க்கட்சித் தலைவர்களுக்கும் இது போன்ற அசாதாரண காலங்களில் 

டெல்லி மாநில தேர்தல் முடிவுகளின் அர்த்தம் மூழ்குவதற்கு நேரம் எடுக்கும், இருப்பினும் இது முன்னறிவிக்கப்பட்ட ஒரு கதையின் காலக்கதையாக மாறிவிடும்.

உண்மையில், ‘டெல்லிவாசிகளின்’ கருத்தைத் துடைப்பது – நான் அவர்களில் ஒருவரல்ல – கடந்த ஒரு மாத உரையாடல்களின் மூலம், செவ்வாயன்று கேரளாவில் வீட்டிற்கு காலை விமானத்தில் ஏறியபோது அரவிந்த் கெஜ்ரிவால் மற்றும் ஆம் ஆத்மி கட்சி ஒரு அற்புதமான வெற்றியை நோக்கிச் சென்று கொண்டிருந்தது.

70 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட மாநில சட்டசபையில் பாஜகவின் எண்ணிக்கை இரட்டை இலக்கங்களை எட்டுமா என்பதுதான் ஒரே சஸ்பென்ஸ்.

நிகழ்வில், அது இல்லை. கெஜ்ரிவால் சரி என்று நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது.

இருப்பினும், என்ன நடந்தது என்பது ஒரு திறமையான அரசியல்வாதி மீது நம்பிக்கை வைக்கும் எளிய, நேரடியான கதையை விட சிக்கலானது.

இத்தகைய விசித்திரக் கதைகள் அரசியலின் பொருள் அல்ல; சமூக அபிவிருத்தி குறிகாட்டிகளில் மாணிக் சர்க்காரின் கவனம் இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு திரிபுராவில் ஒருபோதும் சந்தேகப்படவில்லை.

கடந்த 5 ஆண்டு காலப்பகுதியில் முதலமைச்சராக இருந்த அவரது சாதனைப் பதிவை ஒப்புதல் அளித்த விடயத்தை விட, கெஜ்ரிவாலின் அற்புதமான வெற்றி, இந்திய தரங்களால் உண்மையிலேயே விதிவிலக்கானது என்பது தெளிவாகிறது.

இந்த விஷயத்தின் இதயம் என்னவென்றால், கெஜ்ரிவால் நாட்டிற்கு ஒரு ‘ஆல்ட்-பாலிடிக்ஸ்’ வழங்கியுள்ளார், இது டெல்லி தேர்தல் முடிவை எதிர்காலத்திற்கான மிக முக்கியமான அடையாளமாக மாற்றுகிறது.

கெஜ்ரிவால் பாணி மற்றும் பொருளின் ஒரு கலவையான கலவையை முன்வைத்தார், இது தேசிய தலைநகரில், குறிப்பாக 2019 பொதுத் தேர்தலில் பாஜகவுக்கு வாக்களித்த வர்த்தக சமூகம், விகிதாசாரமாக இருக்கும் ‘நடுத்தர வர்க்க’ வாக்காளர்களின் பிரிவுகளையும் உள்ளடக்கியது.

கெஜ்ரிவால் அதை எப்படி இழுத்தார்?

அடிப்படையில், டெல்லியில் தேர்தல் யுத்தம் இணைந்தவுடன் கடந்த ஒரு மாதத்தில் நாம் கண்டிருக்க முடியும் என, கெஜ்ரிவால் தன்னை ஒரு சாதாரண மனிதராக முன்வைத்தார்.

அவர் ஒரு மனித முகத்துடன் தனது பதிலளிக்கக்கூடிய ஆளுகைக்கு கவனத்தை ஈர்த்தார், அதிகாரத்தில் இருந்தபோது – நீர் மற்றும் மின்சார விநியோகத்திற்கான சமூக மானியம்; ஏழைகளுக்கு சுகாதார சேவையை வழங்கிய மொஹல்லா கிளினிக்குகள்; ஸ்மார்ட் பள்ளிகள்; ஊழல் இல்லாத நிர்வாகம் நடுத்தர மனிதர்களையும் தலால்களையும் கை நீளமாக வைத்திருந்தது.

கெஜ்ரிவால் கிரக பூமியைச் சேர்ந்தவர் என்பது சந்தேகத்திற்கு இடமின்றி இருந்தது, ஒப்பிடுகையில், அமித் அனில்சந்திர ஷா முழு போர் கியர் அணிந்த செவ்வாய் கிரகத்தில் இருந்து இறங்கியதைப் போல தோற்றமளித்தார்.

பிரச்சாரம் அணிந்திருந்தபோது ஷா ஒரு வேற்று கிரகத்தைப் போல மேலும் மேலும் ஒலித்தபோது போரில் தோல்வியடைந்தார் – மறுபுறம், கெஜ்ரிவால் அவரை ஒரு சிராய்ப்பு போரில் கட்டாயப்படுத்த மறுத்துவிட்டார், அதற்கு பதிலாக வேண்டுமென்றே விவாதிக்க அழைப்பு விடுத்து அவரை மீண்டும் மீண்டும் கேலி செய்தார்.

ஷாவின் களத் தளபதிகள் கெஜ்ரிவாலை ‘தேச விரோதம்’ மற்றும் ‘பயங்கரவாதி’ என்று முத்திரை குத்தியபோது போர் முடிவடைந்தது, இது மிகவும் அபத்தமானது, பிந்தைய பிரச்சாரத் தொழிலாளர்கள் செய்ய வேண்டியதெல்லாம் வெறுமனே வீட்டு வாசஸ்தலங்களில் திரும்பி, தட்டுவது ‘கெஜ்ரிவாலை உங்கள் மகனாகவோ அல்லது பயங்கரவாதியாகவோ பார்க்கிறீர்களா?’

எளிமையாகச் சொன்னால், கெஜ்ரிவாலுக்கு லேன்ஸ்கள் மற்றும் ஈட்டிகளுடன் ஆர்வத்துடன் போரில் மூழ்குவதற்கு ஒரு வழி இருந்தது, ஆனால் ஷா & கோ அவரை இலக்காகக் கொண்ட வேடிக்கையான பார்ப்களை புறக்கணிக்க விரும்பினார்.

மோடி-ஷா இரட்டையர்கள் 2014 முதல் தேர்தல் அரசியலில் சிறந்து விளங்கிய பாஜகவின் மூலோபாயத்தை தோற்கடிப்பதே அவரது மாற்று அரசியலின் முக்கிய அம்சமாகும், இது நடைமுறையில் உள்ள இந்தியாவில் சிராய்ப்பு மற்றும் பிளவுபடுத்தும் – மிதமிஞ்சியதாக கூட தோற்றமளிப்பதன் மூலம் நிலைமைகள்.

நிச்சயமாக, கெஜ்ரிவால் மோடிக்கும் ஷாவுக்கும் சிந்தனைக்கு சில உணவுகளை வழங்கியுள்ளார், ஆனால் இந்தியாவின் மோசமான எதிர்க்கட்சித் தலைவர்களுக்கும் பாஜகவின் பெரும்பான்மையை கொம்புகளால் எடுத்துக்கொள்வது, இதுவரை செய்துகொண்டிருப்பது பொருத்தமான உத்தி என்று இப்போது ஆச்சரியப்பட வேண்டும். அத்தகைய அசாதாரண காலங்களில்.

தன்னை ஒரு இந்து மதமாகக் காட்டிக் கொள்வதில் கெஜ்ரிவாலுக்கு எந்தவிதமான மனநிலையும் இல்லை.

சி.ஏ.ஏ / என்.பி.ஆர் / என்.சி.ஆர் மீது ஏற்பட்ட மோதல்களில் அவர் மூச்சு வீணடிக்கவில்லை அல்லது டெல்லி தேர்தலை ஒரு பயனற்ற, பயனற்ற ‘மதச்சார்பற்ற மற்றும் வகுப்புவாத’ போராட்டமாக மாற்ற ஆர்வம் காட்டவில்லை.

நிச்சயமாக, முஸ்லீம் வாக்காளர்களுக்கு எதிராக பாஜகவின் பிளவுபடுத்தும் மற்றும் துருவமுனைக்கும் பிரச்சாரத்திற்கு எதிர்ப்பு தெரிவிக்கும் சின்னமான நிகழ்வான ஷாஹீன் பாக் ஆர்ப்பாட்டங்களை கெஜ்ரிவால் ஒருபோதும் பார்வையிட்டதில்லை என்பது அனைவரும் அறிந்ததே. ஆயினும்கூட, சர்ச்சைக்குரிய ஆம் ஆத்மி வேட்பாளர் அமானுல்லா கான் ஓக்லா தொகுதியில் பாஜக வேட்பாளரை வீழ்த்தினார்.

ஆக மொத்தத்தில், தேர்தல் முடிவுகள், கெஜ்ரிவால் இந்திய அரசியலின் இடப்பக்கத்தில் வலதுபுறமாக மாற்றப்பட்டதைக் காட்டியது, அடிப்படையில் பேசும் போது, ​​இடது சாய்ந்த திசைகாட்டி மூலம் தனது கொடியை ஏற்றி, முக்கிய நிர்வாகத்தின் சாலை வரைபடத்தை வழங்குகிறார் எங்களைப் போன்ற ஒரு ஏழை நாட்டில் சமூக ஜனநாயகத்தின் பரந்த திறந்தவெளியில் செல்லவும்.

கெஜ்ரிவாலின் ‘ஆல்ட்-பாலிடிக்ஸ்’ உடன் அடையாளம் காண்பதில் சித்தாந்தம் நிறைந்த பாரம்பரிய இடது கட்சிகளுக்கு சிக்கல் இருக்கும் என்பதை ஒருவர் உணர முடியும், அதே நேரத்தில் அவரது அற்புதமான தேர்தல் வெற்றியைப் பாராட்டுகிறார்.

மறுபுறம், சித்தாந்தமயமாக்கப்பட்ட காங்கிரஸ் கட்சி ஹெட்லைட்களில் ஒரு மானைப் போல மோசமான திகைப்பு மற்றும் பயத்தின் நிலையில் சிக்கியுள்ளது.

ஆயினும்கூட, பெரும்பான்மை மற்றும் ஷாஹீன் பாக் ஆர்ப்பாட்டங்களின் கிளர்ச்சி அரசியலை ஒதுக்கி வைப்பதன் மூலம், கெஜ்ரிவால் கதைகளை மீட்டமைத்து பாரிய ஆணையைப் பெற்றுள்ளார்.

எந்தவொரு தேசபக்தரும் தேசியவாதியும் கொண்டாடும் ஒரு முக்கிய சாதனை, எதிர்க்கட்சித் தலைவர்கள் மட்டுமே காற்றாலைகளில் சாய்வது என்ற வினோதமான கருத்துக்களை நிராகரித்து, எவ்வளவு முரட்டுத்தனமாக இருந்தாலும், ஒன்றுக்கு மேற்பட்டவை இருக்கக்கூடும் என்பதை ஏற்றுக்கொண்டால், தலைநகர் பிராந்தியத்திற்கு அப்பால் விரிவடையும் திறனைக் கொண்டுள்ளனர். இந்தியாவின் யோசனை.

 

அதிர்ச்சியூட்டும் யதார்த்தம் என்னவென்றால், தேர்தலில் வெற்றி பெறுவது பற்றி அரசியல் இருக்கும் வரை, பிரிவினைக்குப் பின்னர் சுதந்திர இந்தியாவில் மறுக்கக்கூடிய நிலையில் இருந்த பெரும்பான்மைவாதம் மற்றும் மிக சமீபத்திய தசாப்தத்தில் எழத் தொடங்கிய கெஜ்ரிவால் வழியை திறம்பட நடுநிலையாக்க முடியும் – செய்வதன் மூலம் இது பொருத்தமற்றது மற்றும் வழக்கற்றுப் போய்விட்டது.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *